Saturday, January 16, 2021
Featured

ਗਗਨਯਾਨ ਮਿਸ਼ਨ: 16 ਮਿੰਟਾਂ ‘ਚ 3 ਭਾਰਤੀ ਪਹੁੰਚਣਗੇ ਸਪੇਸ ‘ਚ

ਇੰਡੀਅਨ ਸਪੇਸ ਰਿਸਰਚ ਆਰਗੇਨਾਈਜੇਸ਼ਨ ( ਇਸਰੋ ) 3 ਭਾਰਤੀ ਪੁਲਾੜ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ 2022 ਵਿੱਚ 5 ਤੋਂ 7 ਦਿਨਾਂ ਲਈ ਸਪੇਸ ਵਿੱਚ ਭੇਜੇਗਾ।ਇੰਡੀਅਨ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ , ਲਾਂਚ ਵਿੱਚ 16 ਮਿੰਟ ਦਾ ਸਮਾਂ ਲੱਗੇਗਾ ।ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਨਰੇਂਦਰ ਮੋਦੀ ਨੇ 15 ਅਗਸਤ ਦੇ ਮੌਕੇ ਉੱਤੇ ਗਗਨਯਾਨ ਮਿਸ਼ਨ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਸੀ ।India Gaganyaan mission

ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ , ਇਸਰੋ ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਕੇ. ਸਿਵਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਹੈ ਕਿ ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਦੇ ਤੈਅ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਉਹ ਇਨਸਾਨ ਨੂੰ ਆਕਾਸ਼ ਵਿੱਚ ਭੇਜ ਸਕਣਗੇ।ਸਿਵਨ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸਰੋ ਏਅਰ ਫੋਰਸ ਪਾਇਲਟ ਰਾਕੇਸ਼ ਸ਼ਰਮਾ ਦੇ ਨਾਲ ਲਗਾਤਾਰ ਸੰਪਰਕ ਵਿੱਚ ਹੈ ।ਸ਼ਰਮਾ ਆਕਾਸ਼ ਵਿੱਚ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਪਹਿਲੇ ਭਾਰਤੀ ਹਨ।ਉਹ 1984 ਵਿੱਚ ਸੋਵੀਅਤ ਯੂਨੀਅਨ ਦੇ ਸਪੇਸ ਮਿਸ਼ਨ ਦੇ ਤਹਿਤ ਪੁਲਾੜ ਵਿੱਚ ਗਏ ਸਨ ।ਇਸਰੋ ਰਾਕੇਸ਼ ਸ਼ਰਮਾ ਤੋਂ ਗਗਨਯਾਨ ਮਿਸ਼ਨ ਲਈ ਸਲਾਹ ਲੈ ਰਿਹਾ ਹੈ।India Gaganyaan mission

ਇਸਰੋ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਹੁਣ ਪੁਲਾੜ ਯਾਤਰੀਆਂ ਦੀ ਚੋਣ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।ਪਹਿਲਾਂ ਮਿਸ਼ਨ ਲਈ ਪਾਇਲਟ ਨੂੰ ਤਵੱਜੋ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ ਅਤੇ ਇੰਡੀਅਨ ਏਅਰਫੋਰਸ ਦੇ ਨਾਲ ਮਿਲਕੇ ਸੰਗ੍ਰਹਿ ਅਤੇ ਟ੍ਰੇਨਿੰਗ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ ।ਪੁਲਾੜ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਪੁਲਾੜ ਯਾਤਰੀ ਮਾਇਕਰੋਗ੍ਰੈਵਿਟੀ ਦਾ ਤਜ਼ਰਬਾ ਕਰਨਗੇ।ਇਸਰੋ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਇਨਸਾਨ ਨੂੰ ਭੇਜਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦੋ ਯਾਨ ਬਿਨਾਂ ਮਨੁੱਖ ਦੇ ਆਕਾਸ਼ ਵਿੱਚ ਜਾਣਗੇ।India Gaganyaan mission

ਡਿਪਾਰਟਮੈਂਟ ਆਫ ਸਾਇੰਸ ਦੇ ਮੰਤਰੀ ਜਿਤੇਂਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਪੂਰੇ ਮਿਸ਼ਨ ਦਾ ਖਰਚ 10 ਹਜਾਰ ਕਰੋੜ ਤੋਂ ਘੱਟ ਆਵੇਗਾ ।ਐਸਟਰੋਨਾਟਸ ਨੂੰ ਭੇਜਣ ਲਈ Mk – III ਸੈਟੇਲਾਇਟ ਲਾਂਚ ਵ੍ਹੀਕਲ ਦੀ ਵਰਤੋ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।ਸਪੇਸਕਰਾਫਟ ਧਰਤੀ ਦੇ 300 ਤੋਂ 400 ਕਿਮੀ ਦੇ ਘੇਰੇ ਵਿੱਚ ਰਹੇਗਾ।

SpaceX ਨੇ ਲਾਂਚ ਕੀਤਾ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ਰਾਕੇਟ ‘ਫਾਲਕਨ ਹੈਵੀ’

ਬਿਜਨੈੱਸ ਟਾਇਕੂਨ ਏਲਨ ਮਸ‍ਕ ਦੀ ਦਿਗ‍ਗਜ ਕੰਪਨੀ ਸ‍ਪੇਸ-ਐਕਸ ਨੇ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਤਾਕਤਵਰ ਰਾਕੇਟ ‘ਫਾਲਕਨ ਹੈਵੀ’ ਨੂੰ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਆਕਾਸ਼ ਵਿੱਚ ਭੇਜ ਕੇ ਇਤਿਹਾਸ ਰਚ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਮੰਗਲ ਉੱਤੇ ਮਨੁੱਖ ਬਸ‍ਤੀ ਬਸਾਉਣ ਦੀ ਮਸ‍ਕ ਦੀ ਮਹਤ‍ਵਾਕਾਂਕਸ਼ੀ ਯੋਜਨਾ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਇਹ ਪਹਿਲਾ ਮਹਤ‍ਵਪੂਰਣ ਕਦਮ ਹੈ।

up2mark
the authorup2mark

Leave a Reply